Trang chủSep_Path.pngHợp đồngSep_Path.pngKý hợp đồng nhầm vị trí có làm hợp đồng vô hiệu

Ký hợp đồng nhầm vị trí có làm hợp đồng vô hiệu

Thứ tư, 21/06/2017
192

Tôi có ký hợp đồng mua bán hàng hóa với đối tác nhưng do sơ suất tôi là bên B tôi lại ký vào bên A. Xin hổi luật sư cách xử lý khi ký tên sai trong hợp đồng như thế nào? Hợp đồng ký nhầm vị trí có bị vô hiệu không? (Nội dung câu hỏi được tóm tắt, rút gọn đảm bảo sự bảo mật thông tin của người liên hệ)

Ký hợp đồng nhầm vị trí có làm hợp đồng vô hiệu

Câu trả lời của Luật sư: Bản chất việc thỏa thuận thể hiện ý chỉ của hai bên trong xác lập hợp đồng. Mặc dù ký nhầm nhưng hai bên vẫn xác lập là có hợp đồng thì hợp đồng vẫn có hiệu lực.

Mặt khác, nếu hai bên không có tranh chấp hiện tại mà đề phòng tránh vấn đề sau này thì bạn hoàn toàn có thể xác lập một hợp đồng mới và hủy hợp đồng cũ đi.

Khi ký hợp đồng mới bạn cần lưu ý việc kiểm tra lại hợp đồng, điều khoản của hợp đồng  để tránh nhầm lẫn sai xót.

Điều 402. Nội dung của hợp đồng dân sự

Tuỳ theo từng loại hợp đồng, các bên có thể thoả thuận về những nội dung sau đây:

1. Đối tượng của hợp đồng là tài sản phải giao, công việc phải làm hoặc không được làm;

2. Số lượng, chất lượng;

3. Giá, phương thức thanh toán;

4. Thời hạn, địa điểm, phương thức thực hiện hợp đồng;

5. Quyền, nghĩa vụ của các bên;

6. Trách nhiệm do vi phạm hợp đồng;

7. Phạt vi phạm hợp đồng;

8. Các nội dung khác.

Như vậy, hai bên có thể vẫn tiếp tục sử dụng hợp đồng cũ, nếu hai bên đồng ý thì có thể lập thành hợp đồng mới.

Mọi thắc mắc các bạn có thể liên hệ tới tổng đài tư vấn pháp luật của công ty Luật SP 19006196 để được các luật sư của chúng tôi giải đáp!