Trang chủSep_Path.pngLao độngSep_Path.pngKhi nào doanh nghiệp phải đóng bảo hiểm thất nghiệp cho người lao động

Khi nào doanh nghiệp phải đóng bảo hiểm thất nghiệp cho người lao động

Thứ tư, 21/06/2017
203

Chào luật sư, tôi đã đi làm được 2 năm, có tham gia các loại bảo hiểm đầy đủ bao gồm cả bảo hiểm thất nghiệp. Thời gian vừa rồi do công ty làm ăn không được tốt nên đã liên tục giảm số lao động, sau đó không đóng bảo hiểm thất nghiệp cho tôi nữa với lý do công ty có dưới 10 người thì sẽ không thuộc diện đóng bảo hiểm thất nghiệp cho người lao động. Vậy cho tôi hỏi, nếu mấy tháng nữa, tôi cũng bị nghỉ việc và chưa có công việc mới thì tôi có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp không? (Câu hỏi được rút gọn đảm bảo việc bảo mật thông tin cho người hỏi)

Luật sư giải đáp câu hỏi của bạn thông qua quy định sau: Đóng bảo hiểm thất nghiệp được quy định tại Điều 12 Nghị định 28/2015/NĐ-CP của Chính phủ Quy định một số điều của Luật Việc làm về bảo hiểm thất nghiệp. Cụ thể như sau:

1. Thời điểm đóng bảo hiểm thất nghiệp của người sử dụng lao động và người lao động là thời điểm đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc.

2. Người lao động đang đóng bảo hiểm thất nghiệp là người lao động có tháng liền kề trước thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đã đóng bảo hiểm thất nghiệp và được tổ chức bảo hiểm xã hội xác nhận. Tháng liền kề bao gồm cả thời gian sau:

a) Người lao động có tháng liền kề trước thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc nghỉ việc hưởng chế độ thai sản hoặc ốm đau từ 14 ngày làm việc trở lên không hưởng tiền lương tháng tại đơn vị mà hưởng trợ cấp bảo hiểm xã hội;

b) Người lao động có tháng liền kề trước thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc mà tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đã giao kết theo quy định của pháp luật không hưởng tiền lương tháng tại đơn vị.

3. Tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp của người lao động được tính nếu người sử dụng lao động và người lao động đã thực hiện hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc và đã đóng bảo hiểm thất nghiệp.

Mọi vướng mắc sẽ được giải đáp ngay lập tức bởi các luật sư khi quý khách hàng gửi câu hỏi, gửi yêu cầu tới 19006196. Tổng đài tư vấn pháp luật của công ty SP tiếp nhận cuộc gọi của quý vị vào tất cả các khung giờ hành chính trong tuần.