Trang chủSep_Path.pngĐất đaiSep_Path.pngCó được trổ cửa sổ nhìn sang nhà liền kề?

Có được trổ cửa sổ nhìn sang nhà liền kề?

Thứ tư, 21/06/2017
396

Thưa luật sư, tôi nghĩ việc thiết kế nhà của mình do mình tự quyết định vậy khi xây nhà tôi có được trổ cửa sổ nhìn sang nhà bên cạnh không? Ngoài ra cửa thông gió ở cầu thang tôi có được trổ ở đằng sau không vì đằng sau nhà tôi cũng có một hộ gia đình liền kề khác. (Nội dung câu hỏi được tóm tắt, rút gọn đảm bảo sự bảo mật thông tin của người liên hệ)

Có được trổ cửa sổ nhìn sang nhà liền kề?

Để trả lời câu hỏi của bạn Luật sư xin phân tích hành vi trổ cửa sổ sang nhà liền kề theo quy định hiện hành

Quy định về Hạn chế quyền trổ cửa sổ

1. Chủ sở hữu nhà chỉ được trổ cửa ra vào, cửa sổ quay sang nhà bên cạnh, nhà đối diện và đường đi chung theo quy định của pháp luật về xây dựng.

2. Mái che trên cửa ra vào, cửa sổ quay ra đường đi chung phải cách mặt đất từ 2,5 mét trở lên."

Cần căn cứ vào quy định của pháp luật về xây dựng, mới có thể có dẫn chứng cụ thể để giải quyết trường hợp của nhà bạn Quy chuẩn xây dựng Việt Nam QCXDVN 01:2008/BXD do Viện Quy hoạch đô thị - nông thôn biên soạn, Vụ Khoa học Công nghệ trình duyệt, Bộ xây dựng ban hành theo Quyết định số 04/2008/QĐ-BXD ngày 03 tháng 04 năm 2008. Quy chuẩn này thay thế phần II (về quy hoạch xây dựng )- Quy chuẩn Xây dựng Việt Nam tập 1 - 1997. Trong Quy chuẩn Xây dựng Việt Nam tập 1 -1997 (tái bản năm 2009) Điều 7 có quy định chi tiết về việc mở cửa sổ sang hộ liền kề:

 "Chủ sở hữu nhà chỉ được trổ cửa sổ, lỗ thông hơi, lỗ thông gió theo quy định sau:

- Từ tầng hai (lầu một) trở lên, trên các bức tường cách ranh giới đất với công trình bên cạnh dưới 2m không được mở cửa đi, cửa sổ, lỗ thông hơi (chỉ được mở cửa đi, cửa sổ, lỗ thông hơi trên các bức tường cách ranh giới đất với nhà bên cạnh ít nhất 2m). Khi mở cửa cần có biện pháp tránh tia nhìn trực tiếp vào nội thất nhà bên cạnh (chắn tầm nhìn hoặc bố trí so le các cửa sổ giữa hai nhà).

- Mép ngoài cùng của ban công trông sang nhà hàng xóm phải cách ranh giới đất giữa hai nhà ít nhất là 2m.

- Trong trường hợp người có quyền sử dụng lô đất liền kề có thỏa thuận thì trên bức tường xây cách ranh giới đất dưới 2m có thể mở các lỗ cửa nhưng phải đề phòng trường hợp lửa cháy lan giữa hai nhà. Các lỗ cửa này phải là cửa cố định (chớp lật hoặc lắp chết kính) có mép ngoài cùng cao hơn mặt sàn ít nhất là 2m. Khi thỏa thuận bị hủy bỏ; việc bít các lỗ cửa này là mặc nhiên, không phải thương lượng, xét xử."

Do vậy trường hợp này, bạn đo đạc xem giữa hai nhà khoảng cách ranh đất không đủ 2 m thì việc trổ cửa sổ là không thể xảy ra. Bởi theo quy định, chỉ có thể trổ cửa sổ khi ranh giới đất củ hai nhà ít nhất 2m.

Khởi kiện hàng xóm trổ cửa sổ sang nhà mình

- Căn cứ Điều 259 Luật Dân sự :

“Điều 259. Quyền yêu cầu ngăn chặn hoặc chấm dứt hành vi cản trở trái pháp luật đối với việc thực hiện quyền sở hữu, quyền chiếm hữu hợp pháp

Khi thực hiện quyền sở hữu, quyền chiếm hữu của mình, chủ sở hữu, người chiếm hữu hợp pháp có quyền yêu cầu người có hành vi cản trở trái pháp luật phải chấm dứt hành vi đó; nếu không có sự chấm dứt tự nguyện thì có quyền yêu cầu Toà án, cơ quan, tổ chức có thẩm quyền khác buộc người đó chấm dứt hành vi vi phạm."

Mọi thắc mắc bạn đọc có thể liên hệ trực tiếp tới tổng đài tư vấn pháp luật 19006196 để được giải đáp kịp thời. Tổng đài tư vấn pháp luật của công ty luật SP luôn sẵn sàng giúp bạn.