Trang chủSep_Path.pngLao độngSep_Path.pngCó được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi đang ở tù

Có được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi đang ở tù

Thứ tư, 21/06/2017
85

Chào luật sư, xin hỏi thời gian ở tù có được tính vào thời gian xin hưởng bảo hiểm thất nghiệp không luật sư? Đối với trường hợp bị tạm giam người lao động có được xin hưởng trợ cấp thất nghiệp không?

Có được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi đang ở tù

Điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp theo luật việc làm

Căn cứ tại Điều 49 Luật Việc Làm năm 2013 thì điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp là:

“Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;

b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này;

3. Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này; "

Trường hợp không được hưởng bảo hiểm thất nghiệp mặc dù đủ điều kiện

Khoản 4 điều 49 Luật việc làm đã quy định chi tiết

"4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp sau đây:

a) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;

b) Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;

c) Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

d) Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù;

đ) Ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;

e) Chết.“

Trường hợp bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp

Theo Khoản 1, Điều 21 Nghị định 28/2015/NĐ-CP quy định về các trường hợp bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp thì: “người lao động đang hưởng trợ cấp thất nghiệp bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp trong các trường hợp như sau:

a) Hết thời hạn hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp của người lao động;

b) Có việc làm;

c) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an

d) Hưởng lương hưu hằng tháng;

n) Bị tạm giam, chấp hành hình phạt tù

Ngày mà người lao động được xác định bị tạm giam, chấp hành hình phạt tù là ngày bắt đầu thực hiện quyết định tạm giam, chấp hành hình phạt tù của cơ quan có thẩm quyền.“

Như vậy, người lao động bị tạm giam hoặc đang chấp hành hình phạt tù thì không  đủ điều kiện để hưởng trợ cấp thất nghiệp và cũng không được ủy quyền cho người khác làm thủ tục hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Mọi thắc mắc bạn đọc có thể liên hệ trực tiếp tới tổng đài tư vấn pháp luật 19006196 để được giải đáp kịp thời. Tổng đài tư vấn pháp luật của công ty luật SP luôn sẵn sàng giúp bạn.