Trang chủSep_Path.pngLao độngSep_Path.pngBảo hiểm xã hội cho người làm việc bán thời gian

Bảo hiểm xã hội cho người làm việc bán thời gian

Thứ tư, 21/06/2017
238

Công ty tôi thường xuyên sử dụng lao động bán thời gian cho việc post website. Xin hỏi luật sư công ty có phải đóng bảo hiểm xã hội cho lao động bán thời gian hay không? (Câu hỏi được rút gọn đảm bảo việc bảo mật thông tin cho người hỏi)

Chào bạn, Luật không quy định người lao động làm việc bán thời gian hay toàn thời gian cố định mới được tham gia bảo hiểm xã hội. Mà pháp luật chỉ quy định đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội như sau:

Thứ nhất, Căn cứ theo Điều 2  Luật việc làm năm 2013, Điều 2 Luật bảo hiểm  xã hội năm  quy định về đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội là : Người lao động làm việc theo hợp đồng có thời hạn từ đủ 3 tháng trong tất cả các cơ quan đơn vị đều thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội theo quy định pháp luật.

Thứ hai, Căn cứ Nghị định 103/2014/NĐ-CP ngày 11/11/2014 về việc quy định mức lương tối thiểu vùng đối với người lao động làm việc ở doanh nghiệp, hợp tác xã, tổ hợp tác, trang trại, hộ gia đình, cá nhân và các cơ quan, tổ chức cho thuê mướn lao động quy định mức lương tối thiểu vùng  áp dụng đối với doanh nghiệp :

– Mức 3.100.000 đồng/tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng I.

– Mức 2.750.000 đồng /tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng II.

– Mức 2.400.000 đồng /tháng , áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng III.

– Mức 2.150.000 đồng /tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng IV.

Pháp luật quy định là điều kiện về mức lương để tham gia BHXH là không thấp hơn mức lương tối thiểu vùng. Đồng thời cũng không quy định cách tính theo giờ ở bất kỳ một điều luật hay một văn bản hướng dẫn nào cả. 

Do đó, lao động làm việc bán thời gian nếu đáp ứng điều kiện làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ 3 tháng và có mức lương cáo hơn mức lương tối thiểu thì sẽ đủ điều kiện tham gia bảo hiểm xã hội.

Mọi thắc mắc bạn đọc có thể liên hệ trực tiếp tới tổng đài tư vấn pháp luật 19006196 để được giải đáp kịp thời. Tổng đài tư vấn pháp luật của công ty luật SP luôn sẵn sàng giúp bạn